Xin cho biết, pháp luật quy định về việc kết hôn giả tạo để xuất cảnh như thế nào? Nguyễn Tường Vy (Long Hồ)

Theo quy định tại khoản 11 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì kết hôn giả tạo là lợi dụng kết hôn để xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú, nhập quốc tịch Việt Nam, quốc tịch nước ngoài; hưởng chế độ ưu đãi của Nhà nước hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích xây dựng gia đình.

Ảnh minh họa

Trả lời: 

Đồng thời, để bảo vệ hôn nhân gia đình thì tại điểm a khoản 2 Điều 5 luật này quy định cấm hành vi kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo.

Theo báo Vĩnh Long