Người cao tuổi được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng là người từ đủ 80 tuổi trở lên không có lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng.
Bà Trần Thị Ánh Nguyệt (nguyetlamminh@...) hỏi: Mẹ tôi năm nay 82 tuổi, đã được hưởng trợ cấp tuất thân nhân người có công thì có được hưởng trợ cấp người cao tuổi nữa không?

Ảnh minh họa

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời bà Nguyệt như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 17, Luật Người cao tuổi thì đối tượng người cao tuổi được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng là người từ đủ 80 tuổi trở lên không có lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng.

Như vậy, người cao tuổi từ đủ 80 tuổi trở lên là người đang hưởng chính sách ưu đãi người có công vẫn được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng.

Theo Chinhphu.vn