Có cần xác nhận của công an khu vực trong hồ sơ dự thi THPT quốc gia?

Bạch Dương

Một số phụ huynh và học sinh thắc mắc trước yêu cầu phải có xác nhận của công an khu vực trên bản sao giấy khai sinh của học sinh lớp 12 trong hồ sơ dự thi THPT quốc gia 2017.

Phụ huynh em P.T.P.D (lớp 12 Trường THPT Đức Trí, TP.HCM) phản ánh, giáo viên chủ nhiệm của con chị yêu cầu phải bổ sung giấy khai sinh của con có chứng thực của công an khu vực, mặc dù trong hồ sơ học sinh của con chị đã có bản sao khai sinh có công chứng.

Khi chị thắc mắc vì sao phải có xác nhận của công an khu vực trên giấy khai sinh thì giáo viên này cho biết, đây là yêu cầu của Sở GDĐT, nếu không bổ sung, con chị gặp khó khăn gì khi thi, nhà trường sẽ không chịu trách nhiệm (!)

Chuyên viên tuyển sinh của Cơ quan Bộ GDĐT tại TP.HCM cho biết, Quy chế thi THPT quốc gia năm 2017 của Bộ GDĐT đã nêu đầy đủ về nơi đăng ký dự thi, thủ tục và hồ sơ đăng ký dự thi cho thí sinh lớp 12 và thí sinh tự do.

Theo đó, hồ sơ đăng ký dự thi đối với thí sinh chưa có bằng tốt nghiệp THPT:

Đối với học sinh phổ thông:

- 02 Phiếu đăng ký dự thi giống nhau;

- Học bạ THPT; học bạ hoặc Phiếu kiểm tra của người học theo hình thức tự học đối với GDTX (bản sao);

- Các giấy chứng nhận hợp lệ để được hưởng chế độ ưu tiên, khuyến khích (nếu có). Để được hưởng chế độ ưu tiên liên quan đến nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, thí sinh phải có bản sao Sổ đăng ký hộ khẩu thường trú;

- 02 ảnh cỡ 4x6 cm, 02 phong bì đã dán sẵn tem và ghi rõ địa chỉ, số điện thoại liên lạc của thí sinh.

Thí sinh tự do, ngoài các hồ sơ quy định như trên, phải có thêm:

- Giấy khai sinh (bản sao);

- Giấy xác nhận của UBND cấp xã nơi cư trú theo nội dung quy định tại điểm c khoản 2 Điều 12 Quy chế này nếu thuộc trường hợp không đủ điều kiện dự thi trong các năm trước do bị xếp loại yếu về hạnh kiểm ở lớp 12;

- Giấy xác nhận của trường phổ thông nơi học lớp 12 hoặc nơi đăng ký dự thi về xếp loại học lực đối với những học sinh xếp loại kém về học lực;

- Bằng tốt nghiệp THCS hoặc trung cấp (bản sao);

- Giấy xác nhận điểm bảo lưu (nếu có) do Hiệu trưởng trường phổ thông nơi thí sinh đã dự thi năm trước xác nhận.

Hồ sơ đăng ký dự thi đối với thí sinh tự do đã tốt nghiệp THPT:

- 02 Phiếu đăng ký dự thi giống nhau;

- Bằng tốt nghiệp THPT hoặc trung cấp (bản sao);

- 02 ảnh cỡ 4x6 cm, 02 phong bì đã dán sẵn tem và ghi rõ địa chỉ liên lạc của thí sinh.

Như vậy, không có yêu cầu nào bắt thí sinh là học sinh THPT phải có xác nhận của công an khu vực trên giấy khai sinh trong hồ sơ dự thi THPT quốc gia 2017.

cùng chuyên mục
Kéo xuống để xem tiếp nội dung
Xem thêm trên infonet