Ngày phép năm năm 2015 chưa nghỉ, năm 2016 có quyền được nghỉ phép của năm 2015 không? - Võ Ngọc Hoa (TP Vĩnh Long)

 

Theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lao động năm 2012 thì người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

Ảnh minh họa: Internet

Trả lời:

Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần.

Như vậy, căn cứ quy định trên, bạn được nghỉ phép năm theo lịch nghỉ của công ty hoặc theo thỏa thuận của bạn với công ty. Nếu năm 2015 chưa nghỉ phép thì bạn có thể gộp thời gian nghỉ phép năm 2015 với năm 2016. Bạn lưu ý cần thông báo việc này với công ty để công ty có kế hoạch sắp xếp công việc khi bạn nghỉ phép.

 

Theo báo Vĩnh Long