Đà Nẵng: Tạm giữ xe máy của học sinh 60 ngày là không đúng luật!

Giám đốc Sở Tư pháp Đà Nẵng nhận định, việc Nghị quyết 23 của HĐND TP quy định "học sinh chưa đủ tuổi đi xe gắn máy bị tạm giữ phương tiện 60 ngày" là không đúng quy định pháp luật.

Đà Nẵng: Tạm giữ xe máy của học sinh 60 ngày là không đúng luật!

Giám đốc Sở Tư pháp Đà Nẵng nhận định, việc Nghị quyết 23 của HĐND TP quy định "học sinh chưa đủ tuổi đi xe gắn máy bị tạm giữ phương tiện 60 ngày" là không đúng quy định pháp luật.

>> Đà Nẵng: Học sinh đi xe thiếu tuổi, phạt giữ xe 60 ngày

>> "Siết" nhập cư: Đà Nẵng khẳng định không làm trái luật

>> Vì sao Đà Nẵng cấm chuyển nhượng chung cư?

Đà Nẵng: Tạm giữ xe máy của học sinh 60 ngày là không đúng luật!

Việc tạm giữ phương tiện 60 ngày đối với học sinh chưa đủ tuổi đi xe máy là không đúng luật - Ảnh: HC

Như tin đã đưa, Sở Tư pháp Đà Nẵng vừa có văn bản gửi Bộ Tư pháp báo cáo kết quả thẩm định 4 vấn đề "nóng" trong Nghị quyết 23 của HĐND TP Đà Nẵng mà Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật (Bộ Tư pháp) yêu cầu Sở này nêu quan điểm.

Trong đó, tại điểm 9, khoản III Điều 1 trong Nghị quyết 23 của HĐND TP Đà Nẵng có nêu: "Đối với học sinh chưa đủ tuổi quy định đi xe gắn máy thì xử phạt nặng và tạm giữ phương tiện 60 ngày".

Trao đổi với PV báo điện tử Infonet, Giám đốc Sở Tư pháp Đà Nẵng Nguyễn Bá Sơn cho hay, tình hình thực tế trên địa bàn TP thời gian qua cho thấy, mặc dù chính quyền địa phương đã chỉ đạo quyết liệt các ngành, các cấp tuyên truyền, vận động và áp dụng nhiều biện pháp kiểm tra, xử lý vi phạm nhưng số học sinh vi phạm, số vụ tai nạn giao thông do học sinh điều khiển xe máy vẫn gia tăng.

Để ngăn chặn và đẩy lùi tình trạng trên, cần xử phạt nghiêm khắc những học sinh cố tình vi phạm, đặc biệt là đối với "Năm An toàn giao thông" 2012. Do vậy, HĐND TP Đà Nẵng đã thảo luận và thông qua biện pháp tạm giữ phương tiện 60 ngày đối với trường hợp học sinh chưa đủ tuổi đi xe gắn máy.

"Tuy nhiên, thời hạn tạm giữ phương tiện 60 ngày như nêu trên là không phù hợp với quy định của pháp luật" - ông Nguyễn Bá Sơn nói. Theo đó, tại Điều 24 và 54 của Nghị định 34/CP về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ chỉ quy định "người từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên bị áp dụng tạm giữ phương tiện 10 ngày".

Ông Nguyễn Bá Sơn cho hay, sau khi kiểm tra theo yêu cầu của Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật (Bộ Tư pháp), Sở Tư pháp Đà Nẵng đã báo cáo đề xuất Chủ tịch HĐND TP Đà Nẵng giao cho Ban Pháp chế HĐND TP tiến hành kiểm tra theo quy định tại Điều 11 Nghị định 40/CP của Chính phủ về kiểm tra và xử lý văn bản quy phạm pháp luật.

HẢI CHÂU

cùng chuyên mục
Kéo xuống để xem tiếp nội dung
Xem thêm trên infonet