Khi lưu thông trên đường bằng xe gắn máy, tôi đã đi vào đường cao tốc không dành cho xe máy. Vậy tôi muốn hỏi, tôi có vi phạm luật giao thông không?

Bạn Trần Việt Anh có địa chỉ email anhtran…@yahoo.com.vn có hỏi: Khi lưu thông trên đường bằng xe gắn máy, tôi đã đi vào đường cao tốc không dành cho xe máy. Vậy tôi có vi phạm luật giao thông đường bộ không? Mức xử phạt như thế nào?

(Ảnh minh họa, nguồn: NLD)

Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp (65B Tôn Đức Thắng- Hà Nội) trả lời như sau:

Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định: Đường cao tốc là đường dành cho xe cơ giới, có dải phân cách chia đường cho xe chạy hai chiều riêng biệt; không giao nhau cùng mức với một hoặc các đường khác; được bố trí đầy đủ trang thiết bị phục vụ, bảo đảm giao thông liên tục, an toàn, rút ngắn thời gian hành trình và chỉ cho xe ra, vào ở những điểm nhất định.

Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định, điều khiển xe đi vào đường cao tốc (trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc) sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm e, khoản 4, Điều 6, Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 với mức phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Bên cạnh đó, người thực hiện hành vi vi phạm này nếu gây tai nạn giao thông thì sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng.

Chi tiết:

- Luật giao thông đường bộ:

“Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

4. Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.

- Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc

Hồng Chuyên (chọn đăng)