Tôi tốt nghiệp đại học sư phạm khoa tiểu học. Nhưng tôi rất thích dạy mầm non. Xin hỏi nếu tôi muốn là giáo viên mầm non có được không? - Trương Thị Hường

Tôi tốt nghiệp đại học sư phạm khoa tiểu học. Nhưng tôi rất thích dạy mầm non. Xin hỏi nếu tôi muốn là giáo viên mầm non có được không? - Trương Thị Hường (tthuong***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Điều 34, 35 Điều lệ Trường mầm non (Ban hành kèm theo Quyết định số 14 /2008/QĐ-BGDĐT ngày 7/4/2008 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), quy định:

Giáo viên trong các cơ sở giáo dục mầm non là người làm nhiệm vụ nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em trong nhà trường, nhà trẻ, nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập.

Nhiệm vụ của giáo viên là:

- Bảo vệ an toàn sức khoẻ, tính mạng của trẻ em trong thời gian trẻ em ở nhà trường, nhà trẻ, nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập.

- Thực hiện công tác nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em theo chương trình giáo dục mầm non: lập kế hoạch chăm sóc, giáo dục; Xây dựng môi trường giáo dục, tổ chức các hoạt động nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em; Đánh giá và quản lý trẻ em; Chịu trách nhiệm về chất lượng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em; Tham gia các hoạt động của tổ chuyên môn, của nhà trường, nhà trẻ, nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập.

- Trau dồi đạo đức, giữ gìn phẩm chất, danh dự, uy tín của nhà giáo; Gương mẫu, thương yêu trẻ em, đối xử công bằng và tôn trọng nhân cách của trẻ em; Bảo vệ các quyền và lợi ích chính đáng của trẻ em; Đoàn kết, giúp đỡ đồng nghiệp.

- Tuyên truyền phổ biến kiến thức khoa học nuôi dạy trẻ em cho cha mẹ trẻ. Chủ động phối hợp với gia đình trẻ để thực hiện mục tiêu giáo dục trẻ em.

- Rèn luyện sức khỏe; Học tập văn hoá; Bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ để nâng cao chất lượng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em.

- Thực hiện các nghĩa vụ công dân, các quy định của pháp luật và của ngành, các quy định của nhà trường, quyết định của Hiệu trưởng.

Tại Điều 38 Điều lệ này quy định trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên mầm non là có bằng tốt nghiệp trung cấp sư phạm mầm non trở lên.

Như vậy, người tốt nghiệp trường trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học chưa qua đào tạo sư phạm muốn trở thành giáo viên mầm non phải được học khoá đào tạo giáo viên mầm non dành riêng cho đối tượng này tại các trường, khoa sư phạm.

Do đó, nếu bạn học sư phạm khoa tiểu học thì chưa đủ điều kiện để dạy mầm non. Nếu muốn trở thành giáo viên mầm non thì bạn phải qua khoá đào tạo giáo viên mầm non dành riêng cho đối tượng này tại các trường, khoa sư phạm.

Nguồn GD&TĐ