Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm.

Mới đây, công ty có thông báo bắt đầu từ tháng 7-2016 tôi và một số người được chọn làm việc thêm vào ngày nghỉ hàng tuần (chủ nhật) và ba đêm/tuần. Họ cũng cho chúng tôi một tuần để có ý kiến là chấp nhận việc này hay không. Nếu chúng tôi đồng ý thì theo luật chúng tôi sẽ được tính lương ra sao?

Tuấn Khanh (KCX Tân Thuận, TP.HCM)


Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Trưởng Văn phòng luật sư Trần Công Ly Tao (TP.HCM), trả lời: Theo Điều 97 Bộ Luật Lao động quy định tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Lưu ý, cách tính tiền lương đối với người lao động làm việc vào ban đêm như sau:

- Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

- Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

Như vậy, khi công ty yêu cầu bạn và các bạn mình làm thêm vào ngày nghỉ hàng tuần (chủ nhật), làm việc ban đêm thì các bạn sẽ được tính lương như quy định nêu trên. 

Nguồn PLO