"Tôi thường xuyên bắt gặp các em họ sinh hay điều khiển xe đi dàn hàng ngang ở đường (từ 3 xe trở lên)".

Bạn Nguyễn Thùy Giang có địa chỉ email Thuygiang…@gmail.com hỏi: Tôi thường xuyên bắt gặp các em học sinh điều khiển xe đi dàn hàng ngang ở đường (từ 3 xe trở lên). Tôi muốn biết việc làm này có vi phạm pháp luật không vì nhìn các cháu đi như vậy rất nguy hiểm?

Đi xe máy dàn hàng ngang (Ảnh minh họa, nguồn: duongbo.vn)

Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng Luật sư Chính Pháp (65B Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội) trả lời:

Nghị định số 171/2013/NĐ – CP ngày 13/11/2013 quy định:

- Đối với người điều khiển, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 03 (ba) xe trở lên sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng (khoản 2, Điều 6);

- Đối với người điều khiển xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác đi dàn hàng ngang từ hai xe trở lên thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng (khoản 1, Điều 8);

- Đối với người điều khiển, dẫn dắt súc vật, điều khiển xe súc vật kéo đi dàn hàng ngang từ 02 (hai) xe trở lên thì bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng (khoản 2, Điều 10).

Chi tiết:

Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 03 (ba) xe trở lên;

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây

g) Xe đạp, xe đạp máy đi dàn hàng ngang từ ba xe trở lên, xe thô sơ khác đi dàn hàng ngang từ hai xe trở lên;

Điều 10. Xử phạt người điều khiển, dẫn dắt súc vật, điều khiển xe súc vật kéo vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đi dàn hàng ngang từ 02 (hai) xe trở lên”.

Hồng Chuyên (chọn đăng)