Phun sơn lên hàng loạt ô tô để ở vỉa hè, thủ phạm bị xử lý thế nào?

Tiến Anh

Theo luật sư, hành vi gây thiệt hại từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng thì cơ quan điều tra có thể xem xét khởi tố hình sự về tội “Hủy hoại tài sản hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản” theo quy định tại khoản 1 Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015.

Tối 12/1, nhiều người dân đỗ xe ô tô trên vỉa hè của một khu đô thị thuộc phường Phúc La, đến sáng hôm sau (13/1), hàng loạt xe ô tô (ước tính hơn 10 chiếc) bị phun vệt sơn màu hồng dọc thân xe.

Hàng chục chiếc ô tô bị phun sơn khi đỗ ở vỉa hè trước cửa nhà riêng qua đêm. (Ảnh: Facebook)

Trao đổi về vụ việc với PV Báo điện tử Infonet, luật sư Nguyễn Anh Thơm (Trưởng VPLS Nguyễn Anh, Đoàn LSTP Hà Nội) phân tích: “Hành vi dùng sơn phun lên các các ô tô của đối tượng đã xâm hại đến quyền sở hữu về tài sản của công dân được pháp luật bảo vệ.

Không chỉ có vậy, đối tượng còn gây mất an ninh trật tự trên địa bàn và gây hoang mang, bất bình trong dư luận xã hội nên cần thiết phải xử lý nghiêm minh theo quy định của pháp luật. Hành vi phạm tội của đối tượng đã có dấu hiệu phạm tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản. Tội phạm và hình phạt được quy định tại Điều 178 Bộ luật Hình sự (BLHS) 2015.

Theo luật sư Nguyễn Anh Thơm, để có căn cứ xử lý đối tượng phun sơn lên xe, các cơ quan pháp luật phải xác định mức thiệt hại thực tế của chiếc xe thông qua việc giám định để có căn cứ xử lý cụ thể.

Nếu thiệt hại từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng thì cơ quan điều tra có thể xem xét khởi tố hình sự về tội “Hủy hoại tài sản hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản” theo quy định tại khoản 1 Điều 178 BLHS 2015.

Trong trường hợp thiệt hại dưới 2.000.000 đồng, đối tượng xịt sơn có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính do hành vi cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, người có hành vi “hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác”có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

cùng chuyên mục
Kéo xuống để xem tiếp nội dung
Xem thêm trên infonet