Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy gọi nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm, thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Ông Nguyễn Hoàng (nguvenhoanghaigb@...) hỏi: Theo quy định mới, những học sinh đỗ đại học sẽ phải thực hiện nghĩa vụ quân sự như thế nào?

Cũng liên quan đến vấn đề này, theo phản ánh của ông Võ Lê Nghĩa (hanghia 18@...), Thông tư liên tịch 13/2013/TTLT- BQP-BGDĐT của Bộ Quốc phòng, Bộ Giáo dục và Đâò tạo quy định: Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy gọi nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm, thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ. Ông Nghĩa đề nghị cơ quan chức năng giải thích kỹ hơn về quy định này?


Về vấn đề này, Cục Quân lực – Bộ Tổng tham mưu trả lời như sau:

Thực hiện theo Luật Nghĩa vụ quân sự (NVQS) năm 1981 sau khi được sửa đổi, bổ sung năm 1990, 1994 và 2005 được Quốc hội khóa XI kỳ họp thứ 7 thông qua ngày 14/6/2005, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 38/2007/NĐ-CP ngày 15/3/2007 về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ.

Bộ Quốc phòng và Bộ Giáo dục và Đào tạo đã ban hành Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 13/9/2011 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 38/2007/NĐ-CP ngày 15/3/2007 và Thông tư liên tịch 13/2013/TTLT- BQP-BGDĐT ngày 22/1/2013 sửa đổi một số điều Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 13/9/2011 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 38/2007/NĐ-CP. 

Tại điểm đ, Khoản 1, Điều 1 Thông tư liên tịch 13/2013/TTLT- BQP-BGDĐT ngày 22/01/2013 quy định như sau: “Công dân đang học tập tại các trường quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều này được tính từ ngày công dân đã làm xong thủ tục nhập học và đang học tập tại trường.  Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy gọi nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm, thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ”.

Theo quy định nêu trên, trong cùng một thời điểm được hiểu là: Trong thời gian gọi công dân nhập ngũ, tính đến ngày giao nhận quân được ghi trong Lệnh gọi nhập ngũ, nếu công dân nhận được Giấy báo nhập học sau đó nhận được Lệnh gọi nhập ngũ hoặc ngược lại thì phải thực hiện Lệnh gọi nhập ngũ. Trong trường hợp Giấy báo nhập học quy định thời gian nhập học trước thời gian giao nhận quân thì công dân vẫn phải thực hiện Lệnh gọi nhập ngũ.

Tuy nhiên, theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự đã được Quốc hội khóa XIII kỳ họp thứ 9 thông qua ngày 19/6/2015 thì không còn đối tượng nêu trên vì: Thực hiện hàng năm gọi công dân nhập ngũ một lần vào tháng 2 hoặc tháng 3. Do đó, công dân đỗ cao đẳng, đại học sẽ được học tập và tạm miễn gọi nhập ngũ cho đến khi hoàn thành khóa học sẽ được gọi nhập ngũ (Độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi).

Nguồn Chinhphu.vn