Việc xếp lương khi nâng ngạch công chức thực hiện theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Mục II Thông tư số 02/2007/TT-BNV ngày 25/5/2007 của Bộ Nội vụ.

Bà Phạm Thị Thoan (Nam Định) được tuyển dụng công chức cấp xã ngày 1/1/2010, trình độ cao đẳng. Ngày 1/1/2011, bà hết thời gian tập sự, được hưởng lương ngạch 01a.003, bậc 1, hệ số 2,1. Ngày 1/1/2014, bà được nâng lương lên bậc 2, hệ số 2,4 và thời gian nâng lương tiếp theo tính từ ngày 1/1/2014.

Tháng 4/2016, bà Thoan tốt nghiệp đại học và được nâng ngạch 01.003, bậc 2, hệ số 2,67. Thời gian nâng bậc lương tiếp theo ở ngạch mới tính từ 1/12/2015. Bà Thoan hỏi, thời gian nâng bậc lương tiếp theo của bà có đúng quy định không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Phạm Thị Thoan như sau:

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 3 Thông tư liên tịch  số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTB&XH ngày 27/5/2010 của Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính và Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội thì công chức cấp xã đã được xếp lương theo một trong các ngạch công chức hành chính, nếu sau đó có thay đổi về trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền quyết định cử đi đào tạo thì kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp được xếp lương theo trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ mới.

Việc xếp lương khi nâng ngạch công chức thực hiện theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Mục II Thông tư số 02/2007/TT-BNV ngày 25/5/2007 của Bộ Nội vụ.

Theo đó, trường hợp chưa hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung ở ngạch cũ thì căn cứ vào hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ để xếp vào hệ số lương bằng hoặc cao hơn gần nhất ở ngạch mới. Thời gian hưởng lương ở ngạch mới được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch mới.

Thời gian xét nâng bậc lương lần sau ở ngạch mới được tính như sau: Nếu chênh lệch giữa hệ số lương được xếp ở ngạch mới so với hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ bằng hoặc lớn hơn chênh lệch hệ số lương giữa 2 bậc lương liền kề ở ngạch cũ, thì được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch mới; nếu nhỏ hơn chênh lệch hệ số lương giữa 2 bậc lương liền kề ở ngạch cũ, thì được tính kể từ ngày xếp hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ.

Trường hợp bà Phạm Thị Thoan, đang hưởng lương bậc 2/10 hệ số 2,41 ngạch 01a.003 trình độ cao đẳng, khi có thay đổi trình độ đào tạo lên đại học được xếp vào hệ số cao hơn gần nhất ở ngạch 01.003 là bậc 2/9 hệ số 2,67 là đúng quy định. Thời gian hưởng lương ở ngạch 01.003 được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch 01.003.

Thời gian xét nâng bậc lương lần sau ở ngạch mới của bà Thoan được tính như sau: Do chênh lệch giữa hệ số lương bà Thoan được xếp ở ngạch mới (2,67) so với hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ (2,41) là 0,26, nhỏ hơn chênh lệch hệ số lương giữa 2 bậc lương liền kề ở ngạch cũ (0,31), nên thời gian xét nâng lương bậc 3/9 ngạch 01.003 của bà Thoan được tính kể từ ngày xếp hệ số lương 2,41 ở ngạch cũ, tức là tính từ ngày 1/1/2014.

Nguồn Chính phủ