Trường hợp nào không vi phạm quy định sinh con thứ 3?

Bà Nguyễn Thị Luyến là cán bộ quản lý của cơ quan Nhà nước, đã sinh 2 con nhưng con thứ 2 bị di chứng Bại não thể vận động (giảm vận động 1/2 người phải, teo nhu mô não thùy thái dương phải...).

Nay, bà Luyến muốn sinh con thứ 3 thì có bị vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình không?

Ảnh minh họa: Internet

     Về vấn đề này, Bộ Y tế  trả lời bà Nguyễn Thị Luyến như sau:

    Tại  Khoản 5 Điều 2, Nghị định 20/2010/NĐ-CP, ngày 8/3/2010 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi Điều 10 của Pháp lệnh Dân số quy định những trường hợp không vi phạm quy định sinh 1 hoặc 2 con: Cặp vợ chồng sinh con thứ 3, nếu đã có 2 con đẻ nhưng 1 hoặc cả 2 con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.

    Theo quy định tại  Khoản 1 Điều 2, Thông tư số 03/2014/TT-BYT, ngày 20/1/2014 của Bộ Y tế ban hành Danh mục dị tật, bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền để xác định cặp vợ chồng sinh con thứ 3 không vi phạm quy định sinh 1 hoặc 2 con, quy định “Cặp vợ chồng sinh con thứ 3 đã có 1 hoặc 2 con đẻ bị mắc một trong các dị tật, bệnh hiểm nghèo thuộc Danh mục ban hành kèm theo Thông tư này phải được Hội đồng Giám định y khoa tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương hoặc Hội đồng Giám định y khoa Trung ương xác định”.

    Vì vậy, đề nghị bà Luyến đưa con đến cơ sở Hội đồng Giám định y khoa tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương hoặc Hội đồng Giám định y khoa Trung ương để tiến hành giám định và xác định. Nếu con bà thuộc đối tượng quy định tại Thông tư số 03/2014/TTBYT, ngày 20/1/2014 của Bộ Y tế, được Hội đồng y khoa xác định thì bà sinh con thứ 3 không vi phạm quy định sinh 1 hoặc 2 con.

     

    Theo Chính phủ

     

    cùng chuyên mục
    Kéo xuống để xem tiếp nội dung
    Xem thêm trên infonet