Đặng Thùy Linh (TP. Vĩnh Yên, tỉnh Vĩnh Phúc) hỏi: Khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn, xe không bật đèn chiếu sáng thì bị phạt bao nhiêu?

Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật Chính Pháp, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lời:

Theo Điều 53 Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới phải có đủ đèn chiếu sáng gần và xa. Việc xe không bật đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn là đã vi phạm quy tắc giao thông đường bộ và sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013. Cụ thể:

- Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng (điểm g khoản 3 Điều 5).

- Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm thì phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng (điểm c khoản 2 Điều 6).

- Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm thì phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng (điểm g khoản 3 Điều 7).

Chi tiết:

- Điều 53 Luật giao thông đường bộ quy định:

“1. Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

d) Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu”.

Xe máy không bật đèn khi trời tối bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng (ảnh minh họa)

- Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định:

+ Điều 5: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Điểm g, khoản 3: “Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

 Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 5 Điều này”.

+ Điều 6: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Điểm c, khoản 2: “Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Không sử dụng đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn”.

+ Điều 7: Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Điểm g, khoản 3: “Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Không sử dụng đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều”.

Hồng Chuyên (chọn đăng)