Việc chở 3 người trên xe đạp, xe máy có bị coi là vi phạm luật giao thông đường bộ không? Mức xử phạt hành chính đối với hành vi này như thế nào?

Bạn Hoàng Văn Long trú tại xã Mộc Bắc, Lạng Sơn có hỏi: Pháp luật hiện hành cho phép xe đạp, xe máy được chở tối đa bao nhiêu người? Việc chở 3 người trên xe đạp, xe máy có bị coi là vi phạm luật giao thông đường bộ không? Mức xử phạt hành chính đối với hành vi này như thế nào?

Ảnh minh họa (Nguồn Báo Quảng Ninh)

Luật sư Đặng Văn Cường, Trưởng Văn phòng Luật sư Chính Pháp (Đoàn luật sư thành phố Hà Nội) trả lời như sau:

Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định: người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp như chở người đi viện cấp cứu; áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật; trẻ em dưới 14 tuổi. Tương tự, người điều khiển xe đạp chỉ được chở một người, trừ trường hợp chở thêm một trẻ em dưới 7 tuổi thì được chở tối đa hai người.

Như vậy, nếu người điều khiển xe đạp, xe gắn máy vi phạm các quy định nêu trên của Luật giao thông đường bộ thì sẽ bị xử lý theo quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, theo đó:

- Đối với người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ là chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp trở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật thì sẽ bị phạt tiền với mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

- Đối với người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ là chở quá số người quy định trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu thì bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng.

Chi tiết:

- Luật giao thông đường bộ

Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

1. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

a) Chở người bệnh đi cấp cứu;

b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

c) Trẻ em dưới 14 tuổi.

Điều 31. Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, người điều khiển xe thô sơ khác

1. Người điều khiển xe đạp chỉ được chở một người, trừ trường hợp chở thêm một trẻ em dưới 7 tuổi thì được chở tối đa hai người.

Người điều khiển xe đạp phải thực hiện quy định tại khoản 3 Điều 30 của Luật này; người ngồi trên xe đạp khi tham gia giao thông phải thực hiện quy định tại khoản 4 Điều 30 của Luật này”.

- Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Xe đạp, xe đạp máy, xe xích lô chở quá số người quy định, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu”.

Hồng Chuyên (chọn đăng)