Cảnh sát giao thông có được rút chìa khóa xe của người vi phạm không?

Trong quá trình dừng phương tiện để kiểm tra, kiểm soát cũng như xử lý vi phạm, cảnh sát giao thông có được rút chìa khóa xe không? Pháp luật hiện nay quy định ra sao về vấn đề này?

Cảnh sát giao thông không có quyền rút chìa khóa xe

Theo Điều 5 Thông tư 65/2012/TT-BCA quy định quyền hạn của cảnh sát giao thông, trong đó có:

- Được dừng các phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ; kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện; giấy tờ của người điều khiển phương tiện, người ngồi trên phương tiện...

Xử lý các hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

- Được áp dụng các biện pháp ngăn chặn và bảo đảm cho việc xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật (như tạm giữ người, áp giải người vi phạm...);

Tạm giữ giấy phép lái xe, giấy chứng nhận đăng ký xe và giấy tờ khác có liên quan đến phương tiện, người điều khiển phương tiện… để bảo đảm cho việc thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính...

Quyền hạn của Cảnh sát giao thông khi kiểm tra, xử lý người điều khiển phương tiện vi phạm được quy định rõ trong thông tư của Bộ Công an. (Ảnh minh họa)

Thêm vào đó, khi tiếp xúc với nhân dân cảnh sát giao thông phải có thái độ kính trọng, lễ phép, tận tụy, đúng mực (khoản 3 Điều 3 Thông tư 65/2012/TT-BCA).

Như vậy, việc rút chìa khóa xe của người điều khiển phương tiện không nằm trong quyền hạn của cảnh sát giao thông. Nói cách khác cảnh sát giao thông không có quyền rút chìa khóa xe của người vi phạm.

Khiếu nại hành vi rút chìa khóa của cảnh sát giao thông

Nếu cảnh sát giao thông rút chìa khóa phương tiện trong lúc thực hiện nhiệm vụ, người bị kiểm tra hành chính có quyền khiếu nại hành vi này theo quy định.

Theo đó, khi có căn cứ cho rằng hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính.

Có thể khiếu nại bằng đơn khiếu nại hoặc khiếu nại trực tiếp theo Điều 8 Luật Khiếu nại 2011. Lưu ý, thời hiệu khiếu nại là 90 ngày kể từ ngày biết được hành vi hành chính.

Ngoài ra, người dân có thể phản ánh trực tiếp tới số điện thoại đường dây nóng của Cục Cảnh sát giao thông: 0995.67.67.67; 0692.342.608.

Theo luatvietnam.vn

TIN LIÊN QUAN
Tin cùng chuyên mục
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Đọc nhiều