Sử dụng đèn pha khi tham gia giao thông trong thành phố có bị xử phạt?

P.Liên (tổng hợp)

Bạn đọc hỏi: Vừa qua, tôi bị lực lượng Cảnh sát giao thông lập biên bản và xử phạt 700.000 đồng do lỗi bật đèn ở chế độ chiếu xa (đèn pha) khi tham gia giao thông trong thành phố. Tôi muốn hỏi, trường hợp của tôi, mức phạt như vậy là đúng hay sai?

Hiện tượng người tham gia giao thông trong thành phố bật đèn chiếu xa (đèn pha) thường gây bức xúc cho những người đi hướng ngược chiều bởi hành vi này tiềm ẩn nhiều nguy cơ gây tai nạn giao thông.

Hành vi sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư (hình bên trái) là hành vi bị cấm được quy định trong Luật Giao thông đường bộ.

Đèn pha có tác dụng gì?

Đèn pha giúp người lái có tầm nhìn xa tốt hơn, có thể chiếu sáng ở tầm cao nhất định, khiến những biển báo giao thông phát sáng, tạo điều kiện thuận lợi cho lái xe xử lý trên đường. Tuy nhiên, không phải vì thế mà các lái xe làm dụng đèn pha chiếu xa bởi đèn pha với góc chiếu cao và cường độ mạnh sẽ làm cản trở tầm nhìn và gây khó chịu những lái xe đi ngược chiều hoặc ngay cả những lái xe đi cùng chiều ở phía trước. Trong một vài tình huống, đèn pha có thể là nguyên nhân gây tai nạn bởi lái xe đối diện không thể quan sát tình hình giao thông để phản xạ kịp thời.

Đèn cốt (đèn cos) chiếu ở tầm gần hơn, giúp lái xe quan sát được mặt đường, dễ dàng né tránh những vật lạ. Nhược điểm của đèn cốt chính là tầm chiếu gần khiến nếu bạn di chuyển với tốc độ cao, đặc biệt là trên đường cao tốc, tầm nhìn ngắn khiến bạn quan sát được ít hơn và khó xử lý sớm những tình huống.

Đèn pha có kí hiệu bóng đèn và các luồng sáng thẳng – Đèn cốt có kí hiệu bóng đèn và các luồng sáng hơi chếch xuống dưới.

Quy định xử phạt liên quan đến đèn pha

Trả lời câu hỏi của bạn đọc về quy định xử lý người tham gia giao thông bật đèn pha khi đi trong thành phố, trên Cổng thông tin điện tử, Bộ Công an giải thích như sau:

Hành vi sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư là hành vi bị cấm được quy định trong Luật Giao thông đường bộ, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định (Khoản 12 Điều 8). Việc bạn sử dụng đèn chiếu xa khi tham gia giao thông trong thành phố là vi phạm và bị xử phạt theo quy định tại Nghị định số 46/2016/NĐ-CP, ngày 26/5/2016 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, cụ thể:

Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng (Điểm b Khoản 3 Điều 5). Thực hiện hành vi trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng (Điểm c Khoản 12 Điều 5);

Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng (Điểm e  Khoản 2 Điều 6);

Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng (Điểm d Khoản 3 Điều 7). Thực hiện hành vi trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 đến 04 tháng (Điểm b Khoản 9 Điều 7).

Có thể sử dụng đèn pha trong các trường hợp nào?

Việc chọn lựa sử dụng chế độ đèn nào hoàn toàn là do mỗi cá nhân. Một số người cho rằng những khu vực không có đèn đường thì khoảng sáng đèn cốt không đủ sáng nhưng nếu bật đèn pha thì bị lóa mắt người đi ngược chiều. Sử dụng đèn pha - đèn cốt thế nào để không gây khó chịu cho người di trước mắt và không vi phạm luật giao thông đường bộ là điều quan trọng, nhưng rất nhiều người lái xe chưa hiểu biết đúng đắn về nó.

Hướng dẫn nhận biết và gợi ý cách sử dụng đèn pha - đèn cốt trên diễn đàn otofun.net.(Ảnh: facebook)

Dưới đây là một số trường hợp người lái xe có thể lưu ý để sử dụng đèn pha - đèn cốt phù hợp:

- Với những chiếc xe không có công tắc tắt đèn pha, khi di chuyển vào ban ngày bạn nên chuyển sang chế độ đèn cốt hoặc có thể chuyển sang chế độ đèn sương mù để khiến nhiều người đối diện không bị khó chịu và bảo vệ ắc quy.

- Khi sang đường hoặc cần vượt, xin nhường đường hay nhắc nhở xe khác hạ đèn pha thì mới nên sử dụng đèn pha theo cách nháy đèn.

- Khi di chuyển vào ban đêm bạn có thể sử dụng đèn cốt để di chuyển, trong trường hợp đường vắng, trên cao tốc… bạn có thể sử dụng đèn pha để tăng tầm quan sát. Tuy nhiên, khi gặp xe ngược chiều hoặc xe cùng chiều bạn cũng nên giảm tốc độ và chuyển sang đèn cốt đến khi vượt được xe cùng chiều hoặc xe đi ngược chiều đã đi qua. Đặc biệt lưu ý, khi thấy xe đối diện nháy đèn bạn hãy kiểm tra xem đang bật pha hay cốt. Nếu bật pha thì hãy chuyển đèn cốt ngay để đảm bảo an toàn cho các xe khác.

- Không nên lắp các loại đèn pha sai công suất và không đúng chuẩn với chóa đèn của xe khiến lóa mắt và nguy hiểm cho người đi ngược chiều.

cùng chuyên mục
Kéo xuống để xem tiếp nội dung
Xem thêm trên infonet