Trẻ dưới 18 tuổi có được hút thuốc lá không?

K.N

Hành vi cấm bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi đã quy định rất rõ trong Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá được Quốc hội thông qua và chính thức có hiệu lực từ ngày 1/5/2013.

Căn cứ Điều 32 Nghị định 185/2013/NĐ-CP ngày 15/11/2013 quy định xử phạt hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng thì hành vi vi phạm về bán sản phẩm thuốc lá được quy định như sau: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không treo biển thông báo không bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi tại điểm bán hàng theo quy định; phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi hoặc sử dụng người chưa đủ 18 tuổi bán thuốc lá.

Tuy nhiên thực tế số người trẻ hút thuốc lá vẫn còn rất nhiều. Theo PGS Lương Ngọc Khuê - Giám đốc Quỹ Phòng chống tác hại thuốc lá, Bộ Y tế cho biết để ngăn chặn hành vi bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi, cơ quan chức năng, chính quyền địa phương cần có các biện pháp tuyên truyền, vận động, ký cam kết, yêu cầu các chủ cửa hàng không bán thuốc lá cho trẻ vị thành niên.

Trong quá trình kinh doanh, buôn bán, nếu có trường hợp chủ cửa hàng nghi ngờ về độ tuổi của người mua hàng, cần yêu cầu họ cung cấp bằng chứng phù hợp để chứng minh mình đã đến tuổi hợp pháp để mua thuốc lá; kiên quyết xử lý nghiêm minh các trường hợp vi phạm để răn đe, giáo dục pháp luật và hạn chế các hành vi vi phạm; tiếp tục tăng cường sự phối hợp chặt chẽ giữa gia đình và nhà trường cũng như các tổ chức xã hội trong việc quản lý, giáo dục con em mình, để các em hiểu biết hơn về tác hại của thuốc và chủ động phòng tránh.

cùng chuyên mục
Kéo xuống để xem tiếp nội dung
Xem thêm trên infonet